You are on page 1of 6

School: SAN JOSE ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: IV

GRADES 1 to 12 Teacher: PURISIMA L. ABRINA Learning Area: FILIPINO


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and Time: FEBRUARY 11 – 15, 2019 (WEEK 5) Quarter: 4th QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY

I. LAYUNIN

A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring pakikinig at pagunawa sa napakinggan.


Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita at pagpapahayag ng sariling ideya, kaisipan, karanasan at damdamin.
Naisasagawa ang mapanuring pagbasa sa iba’t ibang uri ng teksto at napalalawak ang talasalitaan.
Naipamamalas ang iba’t ibang kasanayan upang maunawaan ang iba’t ibang teksto.
Napauunlad ang kasanayan sa pagsulat ng iba’t ibang uri ng sulatin.
Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring panood ng iba’t ibang uri ng media.
Naipamamalas ang pagpapahalaga at kasanayan sa paggamit ng wika sa komunikasyon at pagbasa ng iba’t ibang uri ng panitikan.
B. Pamantayan sa Pagganap Nakapagtatala ng impormasyong napakinggan upang makabuo ng balangkas at makasulat ng buod o lagom.
Nakapagsasagawa ng radio broadcast/teleradyo.
Nakapagbubuod ng binasang teksto.
Nagagamit ang pahayagan sa pagkalap ng impormasyon.
Nakasusulat ng ulat tungkol sa binasa o napakinggan.
Nakabubuo ng sariling patalatastas.
Napapahalagan ang wika at panitikan sa pamamagitan ng pagsali sa usapan at talakayan, paghiram sa aklatan pagkukuwento , pagsulat ng tula at kuwento.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto F4WG-IVb-e-13.2 F4PB-V-e-15 F4PS-IVe.12.18 F4PU-IVe-2.1
( Isulat ang code sa bawat kasanayan) Nasasagot ang tanong mula sa Naibibigay ang bagong natuklasang Nagagamit ang iba’t ibang uri ng Nakasusulat ng isang talatang Nakasusunod sa panuto
napakinggang teksto kaalaman mula sa binasang pangungusap sa pagpapakilala ng nagsasalaysay ng isang
Naibibigay ang kahulugan ng teksto produkto pangyayaring nasaksihan
salita sa pamamagitan ng pormal Nagagamit ang magagalang na
na pananalita sa pag-oorder nang online
depinisyon ng salita
Pagsagot sa tanong mula sa Pagbibigay nang bagong Paggamit ng iba’t ibang uri ng Pagsulat nang isang talatang Pagsunod sa panuto
II. NILALAMAN napakinggang teksto natuklasang kaalaman mula sa pangungusap sa pagpapakilala ng nagsasalaysay ng isang
( Subject Matter) Pagbibigay nang kahulugan ng binasang produkto pangyayaring nasaksihan
salita sa pamamagitan ng pormal teksto Nagagamit ang magagalang na
na pananalita sa pag-oorder nang online
depinisyon ng salita
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay sa Pagtuturo 281-282 283 284-285 286
2. Mga pahina sa Kagamitang Pang Mag- 175 180-181 181-182
Aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang kagamitan mula sa
LRDMS
5. Iba pang Kagamitang Panturo Power point Presentation Power point Presentation Power point Presentation Power point Presentation Power point Presentation
IV.PAMAMARAAN
A. Balik –aral sa nakaraang Aralin o Pagbabaybay Pagbabaybay Pagbabaybay Pagbabaybay Pagbabaybay
pasimula sa bagong aralin Unang pagsusulit Pagtuturo ng mga salita Muling pagsusulit Muling pagtuturo ng mga salita
( Drill/Review/ Unlocking of Itanong sa mga mag-aaral ang Itanong muli ang pagpapakahulugan
Paghawan ng Balakid pagkakaunawa Balikan ng mga
difficulties)
Ipagawa ang Tuklasin Mo A, KM, nila sa bawat salitang lilinangin sa Itanong: mag-aaral sa bawat salitang
p. 175. linggong ito. Ano-ano ang iba’t ibang uri ng nililinang.
Itanong: Pagtalakayan ang mga sagot na pangungusap? Ipagamit ito sa sariling
Ano ang ibig sabihin ng kanilang ibinigay. Hayaang magbigay ang mga mag- pangungusap.
superhero? Chloroflourocarbons? Itanong ang nabagong aaral ng
Ozone layer? Segregate? Recycle? pagpapakahulugan ng kanilang halimbawa.
Patingnan ang kahulugan ng mga mga mag-aaral sa mga salitang Itanong:
salita sa lilinangin. Paano isinusulat ang pangungusap na
diksiyonaryo. pasalaysay? Patanong? Padamdam?
Ipagamit ang mga bagong salita Balikan Pautos/
sa sariling Sino si Basura Kid? Pakiusap?
pangungusap Ano ang ginawa niya sa kuwentog Paano ito binibigkas?
napakinggan?
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Pagganyak Pagganyak Pagganyak Pagganyak
(Motivation) Magpakita ng mga larawan ng Original File Submitted and Itanong:
superhero. Formatted by DepEd Club Bakit tumambak ang basura sa
Itanong: Member - visit depedclub.com lugar nina
Sino sa kanila ang pinakagusto Boyet?
for more
mo? Bakit? Nangyayari ba ito sa inyong sariling
lugar?
C. Pag- uugnay ng mga halimbawa sa Pangganyak na Tanong Pangganyak na Tanong Pangganyak na Tanong Pangganyak na Tanong Kung Natutuhan
bagong aralin Ano ang ginagawa ng superhero Gumawa ng usapan sa telepono sa
( Presentation) sa ating kuwento? pagitan ng
dalawang mag-aral. Isulat sa kuwaderno.
Pag-usapan ang mga natutuhan sa aralin.
Kung Hindi Natutuhan
Basahin ang usapan. Ibigay ang gamit ng
bawat pangungusap.
Lyn : Magandang umaga. Si Lyn po ito,
puwede po bang makausap si Dorie?
Dorie : Hello, si Dorie ito. Bakit ka
napatawag?
Lyn : Nais ko lamang itanong ang
gawaing
bahay na ibinigay si Bb. Ramos.
Dorie : A! Yun ba. Sandali lang kukunin
ko ang
aking kuwaderno.
Dorie : Hello Lyn, nandiyan ka pa ba?
Lyn : Oo, ano na nga ba yung gawaing
bahay
na yun?
Dorie : Pinagagawa tayo ng sanaysay
kung
paano natin mapapangalagaan ang
ating mga tungkulin at karapatan bilang
mamamayan.

D. Pagtatalakay ng bagong konsepto at Gawin Natin Gawin Natin Gawin Natin Gawin Natin Kung Hindi Natutuhan
paglalahad ng bagong kasanayan No I Ipakita ang pabalat ng aklat. Itanong: Itanong:
(Modeling) Pag-usapan ito. Ano ang dapat nating gawin upang Ano-ano ang nasaksihan mo sa mga
Itanong: makatulong magaaral
Ano ang pamagat ng kuwento? sa paglilinis ng ating kapaligiran? habang kumakain sa kantina?
Anong karapatan mo ang Palaruan?
Itanong: naibibigay kung Kalsada?
Batay sa mga larawang nakita aayusin natin ang ating mga Magtalaga ng kapareha at pag-
ninyo,ano ang basura? usapan ang
gusto ninyong malaman sa Paano mo mahihikayat ang ibang sagot sa mga tanong na ibinigay.
kuwento? mag-aaral na Matapos ang pag-uusap ng
Tumawag ng ilang mag-aaral pangalagaan ang ating kapaligiran? magkakaparehas,
upang magbasa Ipabasa ang isinulat na mga tumawag ng ilan upang magbahagi
ng kanilang nasulat na tanong. pangungusap sa ng kanilang
Itanong: pisara. ideya sa buong klase.
Sino si Basura Kid? Itanong: Itanong:
Basahin nang malakas ang Anong uri ng pangungusap ang Ano-ano ang dapat tandaan sa
kuwentong bawat isa? pagsulat ng
Basura Kid Paano ito isinusulat? isang talatang nagbabalita?
Ano ang dapat tandaan sa
Itanong: paggamit ng malalking letra? Mga
Sino si Basura Kid? bantas?Pagbabaybay?
Bakit ito ang tawag sa kaniya?
Balikan at ipabasa nang tahimik
ang mga
tanong na ginawa ng mga mag-
aaral bago
mapakinggan ang kuwento.
Tumawag ng mga mag-aaral
upang mabasa
ang kanilang tanong at sagot
mula sa
napakinggang kuwento,
Itanong:
Nasagot ba ang lahat ng mga
ginawa mong
tanong?

E. Pagtatalakay ng bagong konsepto at Gawin Ninyo Gawin Ninyo Gawin Ninyo Gawin Ninyo
paglalahad ng bagong kasanayan No. 2. Pangkatin ang klase. Pangkatin ang klase.
( Guided Practice) Pag-usapan ang mga pangyayari Hayaang maglibot ang pangkat upang
sa kuwentong maghanap ng mga bagay sa paligid na
napakinggan. maaaring i-recyle.
Papiliin ang bawat pangkat na Bigyan ng sapat na oras ang bawat
bibigyang buhay. pangkat na
Matapos ang inilaang oras, maisagawa ang kanilang produkto.
tawagin ang bawat Papaghandain ang pangkat ng iba’t
pangkat upang ipakita sa klase ibang uri
ang inihandang ng pangungusap upang ipakilala ang
pagtatanghal. kanilang
Bigyang halaga ang ginawa ng produkto.
bawata pangkat. Ipakikita nila ang kanilang produkto sa
isang
teleradyo.
Matapos ang inilaang oras, tawagin
ang mga
pangkat upang ipakita ang kanilang
produkto.
Itanong:
Ano-anong uri ng pangungusap ang
ginamit sa
pagpapakilala ng kanilang produkto?
F. Paglilinang sa Kabihasan Gawin Mo Gawin Mo Gawin Mo Gawin Mo
(Tungo sa Formative Assessment ) Ipaguhit sa isang malinis na papel Ipagawa ang Pagyamanin Natin Pagawain ang mga mag-aaral ng iba’t Ipagawa ang Isulat Mo, KM, p. 182.
( Independent Practice ) ang bahagi Gawin Mo A, ibang
ng kuwentong naibigan. KM, p. 180-181. uri ng pangungusap tungkol sa
Ipapaskil ito sa gallery sa loob ng Matapos ang inilaang oras, nagustuhang
silid-aralan. tumawag ng ilang produkto na ipinakitang pangkat.
mag-aaral upang magbahagi ng Magkunwaring
kanilang oorder nang on-line.
natapos na gawain. Matapos ang inilaang oras, tumawag
Ipabasa ang mga isinulat sa pisara. ng ilang
Itanong: mag-aaral upang basahin ang kanilang
Ano-ano ang dati mong kaalaman mga
tungkol sa pangungusap.
pagsasaayos ng mga basura? Itanong:
Responsable Ano-ano ang dapat tandaan kung
sa pagkakaroon ng maruming mag-oorder
kapaligiran? nang on-line?
Tungkulin mo sa kapaligiran?
Saan mo ito natutuhan?
Nabago ba ang mga kaalaman
mong ito?
Ano-ano ang natutuhan mo sa
kuwentong
napakinggan?
Ano ang plano mo ngayon, matapos
matutuhan
ang ilang mga bagay buhat sa
napakinggang
kuwento?
Pagsasapuso Pagsasapuso Pagsasapuso Pagsasapuso
G. Paglalapat ng aralin sa pang araw araw Itanong:
na buhay Ano ang gagawin mo upang
( Application/Valuing) mapangalagaan
ang iyong kapaligiran?
H. Paglalahat ng Aralin Paglalahat Paglalahat Paglalahat Paglalahat Pagtatapos
( Generalization) Itanong: Itanong: Ipagawa ang Isaisip Mo, KM, p. 181. Ipagawa ang Isapuso Mo, KM, p.182.
Anong rating ang ibibigay mo sa Kailan ginagamit ang pangungusap na
kuwento? pasalaysay? Patanong? Padamdam?
Ipaliwanag ang sagot. Pautos/
Pakiusap?
I. Pagtataya ng Aralin Pagtatapos Subukin Natin Subukin Natin Panlingguhang Pagtataya
Bumuo ng tigdalawang pangungusap
sa
sumusunod na sitwasyon.
A.Namasyal ka at may nakitang
magandang
hardin.
1.
2.
B. May gustong kang bilhing produkto
sa isang
Parke
1.
2.
C. May nakita kang batang hinahabol
ng aso.
1.
2.
D. May isang turistang nagtanong
tungkol sa
tanyag na lugar sa inyong lugar.
1.
2.
J. Karagdagang gawain para sa takdang Gawaing Pantahanan
aralin Mag-isip kasama ang sariling pamilya ng
( Assignment) isang
proyekto na may kinalaman sa pag-
rerecycle.
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80%
sa pagtataya.
B. Bilang ng mga-aaral na nangangailangan
ng iba pang gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remediation? Bilang
ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin:
nakatulong ng lubos? Paano ito __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon
nakatulong? __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain
__ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL
__Fishbone Planner __Fishbone Planner __Fishbone Planner __Fishbone Planner __Fishbone Planner
__Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga
__Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture
__Event Map __Event Map __Event Map __Event Map __Event Map
__Decision Chart __Decision Chart __Decision Chart __Decision Chart __Decision Chart
__Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart
__I –Search __I –Search __I –Search __I –Search __I –Search
__Discussion __Discussion __Discussion __Discussion __Discussion
F. Anong suliranin ang aking naranasan na Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan:
nasolusyunan sa tulong ng aking __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong
punungguro at superbisor? kagamitang panturo. kagamitang panturo. kagamitang panturo. kagamitang panturo. kagamitang panturo.
__Di-magandang pag-uugali ng __Di-magandang pag-uugali ng mga __Di-magandang pag-uugali ng mga __Di-magandang pag-uugali ng mga __Di-magandang pag-uugali ng mga
mga bata. bata. bata. bata. bata.
__Mapanupil/mapang-aping mga __Mapanupil/mapang-aping mga __Mapanupil/mapang-aping mga bata __Mapanupil/mapang-aping mga __Mapanupil/mapang-aping mga bata
bata bata __Kakulangan sa Kahandaan ng mga bata __Kakulangan sa Kahandaan ng mga
__Kakulangan sa Kahandaan ng __Kakulangan sa Kahandaan ng mga bata lalo na sa pagbabasa. __Kakulangan sa Kahandaan ng mga bata lalo na sa pagbabasa.
mga bata lalo na sa pagbabasa. bata lalo na sa pagbabasa. __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng bata lalo na sa pagbabasa. __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng
__Kakulangan ng guro sa __Kakulangan ng guro sa kaalaman makabagong teknolohiya __Kakulangan ng guro sa kaalaman makabagong teknolohiya
kaalaman ng makabagong ng makabagong teknolohiya __Kamalayang makadayuhan ng makabagong teknolohiya __Kamalayang makadayuhan
teknolohiya __Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan
__Kamalayang makadayuhan
G. Anong kagamitan ang aking nadibuho na __Pagpapanuod ng video __Pagpapanuod ng video __Pagpapanuod ng video presentation __Pagpapanuod ng video __Pagpapanuod ng video presentation
nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro? presentation presentation __Paggamit ng Big Book presentation __Paggamit ng Big Book
__Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Community Language Learning __Paggamit ng Big Book __Community Language Learning
__Community Language Learning __Community Language Learning __Ang “Suggestopedia” __Community Language Learning __Ang “Suggestopedia”
__Ang “Suggestopedia” __Ang “Suggestopedia” __ Ang pagkatutong Task Based __Ang “Suggestopedia” __ Ang pagkatutong Task Based
__ Ang pagkatutong Task Based __ Ang pagkatutong Task Based __Instraksyunal na material __ Ang pagkatutong Task Based __Instraksyunal na material
__Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material

File Submitted by DepEd Club Member - depedclub.com


File created by Sir BIENVINIDO C. CRUZ JR

You might also like