You are on page 1of 14

Charrie Mae T.

Mallo CTE Section 1

Masusing Banghay Aralin sa pagtuturo ng Araling Panlipunan sa Ikapitong Baitang.

I. Layunin
A. Nailalarawan ang kalagayan, posisyon at tungkulin ng kababaihang Asyano sa
tahanan at panlipunang gawain noong sinaunang panahon;
B. Naipapahayag ang pagpapahalaga sa bahaging ginagampanan ng kababaihan
sa pagtaguyod at pagpapanatili ng mga pagpapahalagang Asyano.
C. Naisusulat sa crossword puzzle ang tinutukoy na mga pangalan ng mga
Kababaihang Asyano sa Sinaunang panahon.
II. Paksang Aralin
A. Paksa: Kababaihang Asyano sa sinaunang Panahon
B. Sanggunian
C. Kagamitan: Tisa, Pisara, Tsart , Video at mga larawan
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Pambungad na panalangin
2. Pagtala ng liban at pagsasaayos ng silid.
B. Balik Aral
Gawain ng Guro Gawaing mag-aaral
Sino sa inyo ang makapaglalahad ____________________________
kung ano ang inyong tinalakay sa
nakaraang tagpo?

C. Paglalahad
1. Pagganyak
Klas may ipapakita akong Video
ng Kababaihang Asyano sa sinaunang
panahon. At pagkatapos nito ay sasabihin
ninyo ang inyong mga ideya tungkol dito Opo Maam

Ngayon klas maaari niyo bang ilahad


Ang inyong mga Ideya tungkol
Sa napanood ninyong video?
Maam may kababaihang
diyosa po kaming nakita.
Tama! Ano pa?
Maam sila po ang mga
kababaihang asyano sa
sinaunang panahon.

Magaling at yan ang tatalakayin


Natin ngayon!
(Ididikit ang mga kartolina na nag-
Lalaman ng kahulugan sa mga posisyon at
Tungkulin ng kababaihang asyano sa
sinaunang panahon.)
Ngayon mga bata hahatiin ko ang
Klase sa tatlong pangkat at mag-bibigay
Ako ng mga salita sa bawat pangkat. Ang
gagawin ninyo ay itugma ang mga salitang
iyan sa mga kahulugan na nakadikit sa pisara
at ang bawat grupo ay pipili ng kanilang lider
para ilahad kung bakit iyon ang kanilang napili.
Nagkakaintindihan ba tayo?
Opo Maam

2. Pagtalakay

(Mananatili sa tatlong pangkat ang mga


estudyante. Ang bawat grupo ay bibigyan ng
Manila paper at pentelpen. At isasaliksik
ang mga sumusunod na katanungan.
Pagkatapos Ilalahad ng lider ang
kanilang naisaliksik.
-Ano-ano ang Ibat Ibang papel na
ginagampanan ng sinaunang
kababaihang Asyano?
-Sino-sino ang mga Diyosa Sa
Asya noong Unang Panahon? Ang Ibat-ibang papel na
ginagampanan ng
kababaihang asyano ay sa
Loob ng tahanan, Bilang
anak,kapatid, asawa, Ina at
biyuda
3. Pagpapahalaga
Bilang Isang Estudyante paano
ka makakatulong upang mas
uunlad pa ang pananaw ng
lipunan sa kababaihan? Bilang estudyante ang simpleng
pag Respeto sa kababaihan ay
makakatulong sa pag-unlad ng
pananaw sa lipunan para sa mga
kababaihan.
Magaling, Isa itong napakasimpleng
Gawa pero kung tayo lahat ang gumagawa
Nito ay sigurado akong mas uunlad talaga ang
Pananaw ng lipunan sa kababaihan.

IV. Paglalapat
Isulat sa crossword Puzzle ang tinutukoy sa bawat bilang.

1M 2A T R I L I N E A L
r
4
4M y a n m

5
6

1. Pagtunton sa pinagnunuan mula sa panig ng ina


4. Bansa kung saan isinagawa ang kaugalian ng paglalagay ng metal na bigkis sa
leeg ng kababaihang Padaung
6.Tawag sa babaeng shaman sa Siberia

Pababa
2. Ina ng maharlikang pamilya sa Japan
3. Pananahanan sa panig ng asawa ng babae
4. Pilosopong Chinese na nagbigay-diin sa tungkulin ng babae na magsilang ng
tagapagmana.
5. Katawagan sa babaeng Indian na nangangahulugan ina ng Anak

V. Pagtataya

Magbibigay ng Maikling Pasulit

Tama O Mali. Tukuyin kung tama o mali ang sumusunod na pahayag ayon sa
natutunan ninyo.
1. Hinikayat ni Confucius ang pakikilahok ng kababaihan sa mga gawaing
panlipunan.
2. Pinakamahalagang tungkulin ng kababaihan bilang babaeng ikinasal ang
paglingkuran ang kaniyang asawa.
3. Ang paniniwala sa mga diyosa ay nakatulong upang magpababa ang pagtingin
sa kababaihang mortal.
4. Kinalugdan sa sinaunang Japan ang pamumuno ng kababaihan sapagkat
nakikita sa kanila ang mabubuting katangiang taglay ng Diyosang Inanna.
5. Ang pagbabayad ng bride price sa timog-silangang asya noong sinaunang
panahon ay tanda na hindi pinahalagahan ang kababaihan sa kanilang lipunan.
6. Mahalaga sa sinaunang Mesopotamia ang pagiging busilak ng ikakasal na
babae.
7. Sa Mesopotamia, ang kalalakihang karaniwang nagkaroon ng concubine ay
yaong mayayaman at mula sa mataas na antas na lipunan.

VI. Takdang Aralin.


1. Isulat ang kahulugan ng Imperyalismo.
2. Isulat ang kahulugan ng Nasyonalismo.
Banghay Aralin sa Araling Panlipunan IV (Ekonomiks)

(Lingguhang Banghay Aralin)

I. Layunin:

Maipakilala kung ano ang ekonomiks at ang kahalagahan nito;

Matukoy kung bakit siyensyang panlipunan ang ekonomiks at ang ugnayan nito sa iba pang

siyensya;

Maihambing ang dalawang magkatunggaling pananaw sa ekonomiks: ang kaisipang neoklasikal

at ang siyentipikong ekonomiyang pampulitika; at

Maibabahagi ang kaalaman sa sitwasyunal na aspeto ng buhay.

Mga Paksa:

Introduksyon sa Ekonomiks

Kagamitan:

LCD Projector at Screen, mga laruang perang papel, kagamitan sa palengke, at laruang

kagamitan sa bahay.

Reprensiya:

Santos, R.A., Africa, J.E.; Ekonomiks para sa Filipino; Ibon Foundation, Inc.; Timog Ave.,
Quezon

City; copyright 2011; pp.3 26

Santos, R.A., Africa, J.E.; Ekonomiks para sa Filipino Gabay sa Pagtuturo; Ibon Foundation,
Inc.;

Timog Ave., Quezon City; copyright 2011; pp. 1 7


Tullao, Tereso Jr.; Unawain Natin ang Ekonomiks sa Diwang Pilipino; SIBS Publication House,

Inc.; Quezon City; copyright 1998; pp.2 17

Zaraspe, G.M., et.al.; Ekonomiks Para sa Umuunlad na Pilipinas; Phoenix Publishing House,
Inc.;

copyright 2007; pp 7 - 14

Pamamaraan sa Pagtuturo:

1. Panimulang Gawain: Paggalaw ng Ekonomiks (Unang Araw)

Skit (Short Dramatization)

Pamamaraan: Hatiin ang klase sa dalawang grupo. Ang unang grupo ay maghahanda ng

maikling dula na magpapakita ng kanilang pagtingin sa ekonomiks bago nila

mabasa ang tsapter. Ang ikalawang grupo ay magsasadula ng ilang halimbawa

ng pang-araw-araw na pamumuhay na manipestasyon ng pag-iral ng ekonomiks.

Pagkatapos ng mga dula ay hayaan ang bawat grupo na ipaliwanag ang pagunawa nila sa
pagtatanghal ng kabilang grupo.

Gabay na katanungan: Ano ang pag-unawa ninyo sa pagtatanghal ng grupo? Bakit gayon ang

kanilang itinanghal?
Money Pie

Pamamaraan: Bawat mag-aaral ay gagawa ng pie chart ng kanilang baon sa isang linggo. Sa

isang papel ay isusulat nila ang kanilang pagsusuri sa kung paano sila gumastos.

Ikukumpara ang pie chart ng mga mag-aaral.

Gabay na tanong:

Magkano ang baon mo sa isang linggo? Ano ang pinakamalaki mong

pinaglalaan ng baon? Masinop ka bang gumastos? Saan Nagkakapareho

at nagkakaiba ang iyong sagot kumpara sa iyong kamag-aral?

2. Panlinang na Gawain:

a. Pagganyak: (Ikalawang Araw)

Pamamaraan: Bawat mag-aaral ay gugupit ng dalawang ulat hinggil sa negosyo. Isusulat nila

ang mga salitang hindi nauunawaan. Talakayin ito sa klase. Susubukin ng ibang

mag-aaral na ibigay ang kahulugan nito batay sa kanilang pagkakaunawa,

hanggang maunawaan ang lahat ng salita.

Gabay na tanong:

Anu-anong mga salita ang hindi mo agad maunawaan? Bakit ka

nahirapang unawain ang mga ito? Pasagutan sa mga mag-aaral ang

Paunang Test sa pahina 3 ng textbook.


b. Paglalahad at Paglilinang:

Mainam na sa simula pa lang ay makita na ng mga mag-aaral na ang ekonomiks

ay sumasaklaw sa kanilang sa kanilang pang-araw-araw na buhay pampamilya,

komunidad at nababalitaan sa telebisyon o mass media. Kung gayon, ito ay isang aralin

na kayang pag-aralan at unawain ng kabataan. Dagdag pa, dahil ito ay isang panlipunang

usapin, dapat nila itong pagtuunan ng masusing pansin bilang mga kabataang

magmamana ng lipunan.

c. Paglalahad ng Kaalaman

a. Kahulugan ng Ekonomiks

b. Pagkakaroon ng kakaibang tingin sa ekonomiks

c. Namumukod na agham panlipunan ang ekonomiks

Ikatlong Araw

d. Pagbuo ng neo-klasikal na pananaw

e. Communal at private property

f. Piyudalismo

g. Merkantilismo

h. Sosyalismo/Komunismo

i. Ang monopolismo at kapitalismo

Ikaapat na Araw

j. Ang krisis pang-ekonomiya noong unang bahagi ng 1900s


k. Pagsusuri sa siyentipkong ekonomiyang pampulitika
3. Aplikasyon:

Paglalapat ng mga kasagutan:

mga pahina 24 -25 ng teksbuk.

Sagutan ang Bahagi A at B ng seksiyong Pagsasanay sa

4. Pagpapahalaga:

Upang mapabilis ang pag-ugnay ng ekonomiks bilang usaping indibiduwal o pampamilya

tungong panlipunang usapin, maaring talakayin ng sabay ang epekto sa kabuhayan ng pamilya at

ng lipunan ang mga sumusunod na isyung pang-ekonomiya:

Kontribusyon ng mga OFWs

Pagtaas ng presyo ng mga bilihin

VI: Pagsusuri ng halaga/Pagtataya:

Punan ang tsart sa ibaba.

Sistemang Pangekonomiya
Inihanda ni:

Bob Campo Belocura, Jr.

MA Ed SS 506

Sinuri ni:

Nerissa S. Tantengco, Ph.D.

Guro

Batayan ng Yaman

Makapangyarihang Uri

ng Tao

Dahilan ng

Pagbagsak/Pagpalit
Masusing Banghay Aralin sa Araling Panlipunan I
I. Mga Layunin

Pagkatapos ng aralin ang mga mag-aaral ay inaasahang:


a. Natutukoy kung paano nagsimula ang Digmaang Pilipino-Amerikano
b. Nailalahad ang mga mahahalagang pangyayaring naganap sa Digmaang Pilipino-
Amerikano
c. Natatalakay kung ano ang naging bunga ng Digmaang Pilipino-Amerikano
d. Aktibong nakakalahok sa mga Gawain

II. Pagsang-Aralin

A. Paksa: Ang Digmaang Pilipino - Amerikano


B. Sanggunian: Teaching Guide A.P.K-12 Curriculum
C. Kagamitan: Graphic organizer, strips, pentel pen

III. Pamaraan: Pabuod

A. Panimulang Gawain

Gawaing Guro Gawaing mag-aaral


1. Balik-aral

Klas, Sa nakaraang miting ay tinalakay natin ang


tungkol sa saligang batas ng Malolos.
Ano ba ang mga nakapaloob sa Saligang
Batas ng Malolos? Maam! Pagkilala sa mga karapatan ng
bawat tao.
Ano pa? Maam! Ang paghihiwalay ng tungkulin
ng simbahan at estado.
Tama! Isa lamang iyan sa mga batas na
nakapaloob sa saligang batas ng Malolos
2. Pagganyak
Klas may mga graphic organizer ako dito. Bibigyan
ko kayo ng mga strips, ang inyong gagawin ay idikit
ang mga strips sa tapat ng graphic organizer.
Maliwanag ba klas? Opo maam!
Ngayon klas ano-anung pangyayari ang naganap
na nakasulat sa graphic organizer? Maam! Ang mga pangyayaring iyan na
naganap ay mga dahilan ng pagsiklab ng Digmaang Pilipino-Americano.
Tama! Ano pa? Maam! Mga mahahalagang pangyayari
po na naganap sa Digmaang Pilipino-Americano.
Magaling! At yan ating tatalakayin ngayon.
B. Paglalahad

Klas noong sinakop tayo ng mga Amerikano may


mga mahahalagang pangyayari na naganap ito ay
ang mga sumu-sunod.
1. Disyembrte 10, 1898 Naganap sa pagitan

ng United States at Spain ang kasunduan


sa Paris (Treaty of Paris)
2. Agosto 14, 1898 Hudyat ng simula ng dig-

maang Pilipino-Amerikano
3. Pebrero 4, 1899 Hudyat ng simula ng digma-

ang Pilipino-Amerikano.
4. Pepbero 5, 1899 Ipinag-utos ni Heneral Mac-

Arthur na umatake at ipagtabuyan ang mga Pilipino.


5. Marso 31, 1899 Bumagsak sa kamay ni Heneral

MacArthur ang Malolos, ang capital ng Republika


6. Agosto 20, 1899 Itinakda ang kasunduang

tinawag na Batas Treaty.


7. Hunyo 5, 1899 Pinaslang si Heneral Antonio Luna

ng kanyang kapwa Pilipino


8. Marso 23, 1901 Nabihag si Pangulong Aguinaldo na

naging daan upang magwakas ang unang Republika


ng Pilipinas
C. Paglinang ng Aralin

Klas ngayon naman ay magkakaroon kayo ng pang-


katang gawain. Papangkatin ko kayo sa tatlo. Ang
unang hanay ang magiging unang grupo na mag-uulat
sa mga sanhi at bunga ng digmaang Pilipino-Amerikano.
Ang pangalawang hanay ang magiging pangalawang
grupo na mag-uulat ng kahulugan ng Digmaan at ang
pangatlong hanay naman ang magiging pangatlong
grupo na mag-uulat sa mga dahilan ng pananakop ng
Amerika sa Pilipinas. Naintindihan ba klas? Opo Maam
Unang Grupo
Sanhi at bunga n Bunga
g digmaang
Pilipino-
Amerikano Sanhi
Lumaganap ang
1. Pagbaril at labanan sa ibat
pagpatay ng ibang panig ng
isang bansa.
Amerikanong Pagkatalo ng
sundalo sa isang puwersang
kawal na Pilipino at
Pilipino. pagkahuli kay
Emilio
2. Pinagtabuyan Aguinaldo.
at sinanlakay ng
mga Amerikano
ang mga
Pilipino.

You might also like