You are on page 1of 7

BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 10

PANITIKANG MEDITERRANEAN
Aralin 1.1
Aralin 1.1
Pamantayang
Pangnilalaman
Pagganap

Mga Pokus na Tanong

Mga Kasanayang Pampakatuto


TUKLASIN
Petsa: June 15, 2016
Puna:
I. LAYUNIN:
1. Naisasagawa ang sistemati kong pananaliksik tungkol sa
impluwensiya ng
mitolohiya sa panitikan,kultura, at wika sa buong daigdig.
2. Nauunawaan ang panitikang Mediterennian.
3. Napahahalagahan ang pantikang Mediterenian.
II. PAKSA
Panimula ng Panitikang Mediterranian
Sanggunian:
Filipino 10
(Panitikang Pandaigdig)
Mga Kagamitan: Video , cartolina o Manila paper

III. PAMAMARAAN:
A. Panimulang Gawain
Panalangin, pagtsetsek ng attendance at pagsasaayos ng klase
B. Dagliang Gawain
1. Maglagay ng mga akda mula sa ibang bansa at mga uri ng panitikan.
Hayaan ang mga mag-aaral na pagtambalin ang mga akda at uri nito.
C. Pagtalakay sa Gawain
1. Pangkatin ang mga mag-aaral sa lima.
2. Ipabasa sa bawat pangkat ang maikling impormasyon sa Medeterranian.
3. Ipagawa ang Gawain 2 (Salamin ng Impluwensya) sa Manila Paper
4. Iproseso ang kasagutan ng mga mag-aaral para mapalawak ang
talakayan.
5. Gumawa ng paglalahad sa mga salitang ginamit sa Gawain 2.
Talakayin ito sa klase. (I o K)
D. Kasunduan
1. Magtala ng 10 diyos at diyosa.Alamin kung ano ang kapangyarihan ng
bawat isa.
2. Ano ang Mitolohiya?
LINANGIN
Petsa: Hunyo 16, 2016
Mga Puna:
I. LAYUNIN
1. Nasusuri ang kahinaan at kalakasan ng tauhan sa nabasang mitolohiya.
2. Naipapaliwanag kung ano ang mga katangian ng mga tauhan sa mitolohiyaaa na gusto at
ayaw tularan.

II. PAKSA
PANITIKAN:
I. PAMAMARAAN:

A. Panimulang Gawain
Panalangin, pagtsetsek ng attendance at pagsasaayos ng klase

B. Dagliang Gawaing
Paghihikayat
Sa pagpapakilala ng mga tauhan ng mitolohiya, gawin ang larong Who
wants to be a millionaire?
C. Pagtatalakay
1. Talakayin ang mga taglay na kapangyarihan at kahinaan ng bawat isang
Tauhan.
2. Ano ang sinasalamin nito sa kultura ng mga Romano at Griyego?
3. Ihambing ang kulturang Romano at Griyego sa kulturang Pilipino.
Pasagutan ang Salamin ng Impluwensya.
4. Paano nakakaapekto sa buhay ng mga Pilipino ang paniniwala sa mga
Mito?
D. Takdang Aralin:
Basahin ang kuwento ni Cupid at Psyche.
PAGNILAYAN AT UNAWAIN
Petsa:
Puna:
I. LAYUNIN
1. Naiuugnay ang mga kaisipang nakapaloob sa akda sa nangyayari sa sarili,
pamilya, pamayanan, lipunan at daigdig.
2. Nakabubuo ng konsepto tungkol sa impluwensiya ng panitikang
Mediterranean sa mga Pilipino.
II. PAKSA
PANITIKAN:
Mitolohiya at ang Kasaysayan Nito
Sanggunian:
Filipino 10

(Panitikang Pandaigdig)
III. PAMAMARAAN:
A. Panimulang Gawain
Panalangin, pagtsetsek ng attendance at pagsasaayos ng klase
B. Dagliang Gawain
Balikan ang salamin ng impluwensya na pinasagutan sa mga mag-aaral.
C. Pagtalakay sa Paksa
Iproseso ang kasagutan ng mga mag-aaral sa salamin ng
Impluwensya at pagmimina ng kaalaman.
D. Paglalagom
Bumuo ng konseptong natutuhan batay sa mga gawaing natapos.
E. Kasunduan
Ang bawat pangkat ay pipili ng mito na kanilang isasalay sa harapan ng
klase.

ILIPAT:
Petsa:
Puna:
I. Layunin
Naisasalaysay ang nasaliksik na mito o kauri nito.
II. PAKSA
Mitolohiya at ang Kasaysayan Nito
Paglilipat: Pagsasalaysay
Sanggunian: Modyul sa Filipino 10
Kagamitan: Manila paper

III. PAMAMARAAN:

A. Panimulang Gawain
Panalangin, pagtsetsek ng attendance at pagsasaayos ng klase
B. Pagsasagawa ng Gawain
1. Ipaliwanag ang gawain at rubric na gagamitin.
2. Bigyan ang pangkat ng kalayaan kung paano nila isasalaysay ang
kuwento na kanilang nasaliksik..
3. Bigyan sila ng sapat na oras upang isagawa ang gawain.
C. Pagtataya
Ipasalaysay sa bawat pangkat ang mito na kanilang napili
ayon sa rubric na inihanda at napagkasunduan ng .

RUBRIK PARA SA MASINING NA PAGKUKUWENTO


RUBRIK PARA SA MASINING NA PAGKUKUWENTO

Pangalan: ___________________________ Kurso/Taon: ___________

Kraytery
a

Katangitangi
4 - Oo
Kaalaman Alam
sa
mabuti
kuwento
ang
kuwento;
kapansinpansin
na
nagsanay;
nagpapakita
ng tiwala sa
sarili
Tinig
Palaging
malakas,
mabagal at
malinaw
magsalita;
Wasto
ang

Natamo
3 Oo,
ngunit
Alam ang
kuwento;
nagkaroon
ng saglit na
pagsasanay
;
may tiwala
sa sarili

Malakas,
mabagal at
malinaw
magsalita;
Wasto ang
pagbigkas;
Hindi

Nalilinang
2 hindi,
ngunit
Alam ang
ibang
bahagi ng
kuwento;
kailangan
ng
pagsasanay;
nagpapakita
ng kawalan
ng tiwala sa
sarili
Maaaring
sobrang
mahina o
sobrang
mabilis
magsalita;
paminsan-

Puntos: __________

Nagsisimul
a
1 - hindi
Hindi alam
ang
kuwento;
binabasa
lamang ang
kopya

Sobrang
mahina
o sobrang
mabilis
magsalita;
nauutal;
Maling

Punt
os

Pag-arte

Koneksyo
n sa
Awdyens

Bilis ng
Gawain

pagbigkas;
Ipinapaliwa
nag
ang mga
malalalim
na salita

ipinapaliwa
nag
ang mga
malalalim
na salita

Naaayon
ang
ekspresyon
ng mukha
at galaw ng
katawan
sa mensahe
ng kuweno
Tumitingin
sa ibat
ibang panig
ng
awdyens;
isinasangko
t sila
sa
pamamagita
n
ng
pagtatanon
g

Nagpapakit
a ng
paminsanminsang
ekspresyon
ng mukha
at galaw ng
katawan
Tumitingin
sa isang
partikular
na panig
ng
awdyens;
isinasangko
t lamang
ang ilan
sa
pamamagit
an
ng
pagtatanon
g
Maayos na
naisalaysay
subalit may
mga
bahaging
binilisan

Isinasalaysa
y
ang
kuwento
batay sa
kaangkupan
sa mga
diyalogo
Kaangkup Angkop
an
ang
kuwento
para sa
kalinangan
ng mga
tagapakinig

Halos ang
bahagi ng
kuwento
ay para sa
kalinangan
ng mga
tagapakinig

mins
ang nauutal;
Maling
pagbigkas
sa ilang
salita; Hindi
ipinapaliwa
nag
ang mga
malalalim
na salita
Hindi
gaanong
nagpapakita
ng
ekspresyon
ng mukha
at galaw
ng katawan
Tumitingin
sa
nabibilang
na
awdyens;
walang
gaanong
ugnayan

pagbigkas
sa mga
salita; Hindi
ipinapaliwa
nag
ang mga
malalalim
na salita

Binilisan
ang ilang
bahagi ng
kuwento

Mabilis
na
isinalaysay;
walang
kasiglahan

Ang ilang
bahagi
ng kuwento
ay para
sa
kalinangan
ng mga

Hindi
angkop
ang
kuwento
sa mga
tagapakinig

Hindi
nagpakita
ng kahit na
anong
pag-arte

Hindi
tumitingin
sa awdyens
at walang
ugnayan

tagapakinig

You might also like